
Kanuni ya 97  ya kanuni za Umwagiliaji inaelekeza 

uundaji wa kamati ya usuluhishi wa migogoro yenye 

wajumbe wasiopungua 3 na wasiozidi 5 wali-

ochaguliwa miongoni mwa wanachama. Wajumbe 

wa kamati ya usuluhishi watachaguliwa katika mku-

tano mkuu ambao hawatatokana na wajumbe au 

viongozi waliopo katika kamati kuu ya Usimamizi.  

5.3 Katazo la Uongozi: Kwa mujibu wa kanuni ya 

sheria (2015) ya 19(1) inakataza viongozi wa kisiasa 

na kidini kuwa miongoni mwa viongozi katika 

vyama vya wamwagiliaji.  

 

6.0 VIINGILIO NA MICHANGO YA LAZIMA 

KWA WANACHAMA 

• Viingilio wakati wa kujiunga na chama; 

• Ada ya Huduma ya Umwagiliaji  ambayo si chini 

ya asilimia tano (5) ya wastani wa mavuno kwa 

ekari katika skimu kwa zao husika. Ada hii ina-

yojumuisha Michango ya kulipia ada za maji kati-

ka Ofisi za bonde; gharama za uendeshaji na 

matunzo na gharama za urejeshaji gaharama za 

ujenzi 

 

7.0 UKAGUZI WA MAHESABU  

Kanuni za Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji za 

mwaka 2015 zimeweka sharti kwa vyama vyote 

vya wamwagiliaji kuwa vinawasilisha taarifa ya 

ukaguzi wa fedha. Taarifa hii iambatane na taa-

rifa za kazi zilizofanyika kwa mwaka husika na 

Muhtasari wa Mkutano mkuu wa mwaka kwa 

Mkurugenzi Mkuu wa Tume ya Taifa ya Um-

wagiliaji.  

 

7.1 Ukaguzi wa ndani: Ukaguzi huu unaweza 

kufanywa na kamati ndogo ya mipango na 

fedha au chama cha wamwagiliaji kinaweza 

kumteua mwanachama yeyote mwenye uwezo 

 

 

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
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77.2 Ukaguzi wa nje: Ukaguzi wa nje hufanywa na 

Wakaguzi huru ambao si sehemu ya chama cha 

wamwagiliaji. Wakaguzi wanaoruhusiwa ni wale 

ambao wameidhinishwa na Bodi ya Wahasibu na 

Wakaguzi wa Hesabu nchini (NBAA).  

 

8.0 VYETI VYA UKUBALIFU (certificate of 

compliance)  

Sera ya Taifa ya Umwagiliaji ya mwaka 2010 na 

Sheria ya Taifa ya Umwagiliaji Na 4 ya mwaka 2013  

inatamka kuwa vyama vya wamwagiliaji vitasajiliwa 

katika Tume ya Taifa ya Umwagiliaji  

Ili kuvitambua vyama vilivyosajiliwa kwa sheria 
nyingine Kanuni ya 8 (1) inaelekeza Vyama vyote 
vya wamwagiliaji vilivyosajiliwa kwa sheria 
nyingine kabla ya sheria ya umwagiliaji kuomba na 
kupewa vyeti vya ukubalifu (certificate of compli-
ance) kwa kujaza fomu maalum (NIA.2).   

 

9.0 MATAKWA YA KISHERIA BAADA YA 
USAJILI 

Kwa mujibu wa kifungu cha 14 cha Kanuni za Um-

wagiliaji, Vyama vinapaswa kuwasilisha taarifa zifu-

atazo kwa Mkurugenzi Mkuu wa Tume kila mwaka:- 

• Taarifa ya hesabu za fedha iliyokaguliwa; 

• Taarifa ya utekelezaji wa shughuli za chama; na 

•  Kumbukumbu za mkutano mkuu wa mwaka. 

Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 

MKURUGENZI MKUU 

TUME YA TAIFA YA UMWAGILIAJI  

S.L.P.  146 

DODOMA 

Barua pepe: info@nirc.go.tz 

 

UMWAGILIAJI NI KILIMO CHA UHAKIKA 

 

 



VYAMA VYA WAMWAGILIAJI  

1.0 UTANGULIZI  

Vyama vya Wamwagiliaji ni mkusanyiko wa 

wakulima wenye nia moja ya kuendeleza na 

kuendesha kilimo cha umwagiliaji katika skimu 

kwa lengo la kuongeza tija na uzalishaji wa 

mazao kwa kuzingatia usimamizi wa matumizi 

bora ya maji, uendeshaji na matunzo katika ski-

mu zao.  

Serikali kupitia Sera ya Taifa ya Umwagiliaji ya 

mwaka 2010 pamoja na Sheria ya Taifa Um-

wagiliaji Na. 4  ya mwaka 2013 inahimiza uan-

zishwaji na uimarishaji wa vyama vya wam-

wagiliaji, ili wakulima waweze kusimamia kika-

milifu miundombinu ya umwagiliaji ikiwemo 

wakulima wote wenye mashamba katika skimu 

za umwagiliaji wanakuwa wanachama katika 

vyama hivyo.  

Vyama vya wamwagiliaji vinaelekezwa kuende-

sha skimu za umwagiliaji kwa mfumo shirikishi 

ili kuwawezesha wamwagiliaji kushika hatamu 

katika maendeleo ya skimu zao. Njia hii hutoa 

nafasi ya kwanza kwa wamwagiliaji kuendeleza 

kilimo cha umwagiliaji kutoka hatua ya uibuaji, 

ujenzi, uendeshaji na utunzaji wa miundombinu 

ya umwagiliaji.  

 

2.0 Lengo la kuunda vyama vya wamwagiliaji  

Lengo la kuunda vyama hivi ni kuimarisha usimamizi 

wa skimu za umwagiliaji ikiwa ni pamoja na uendes-

haji na matunzo ya miundombinu ya umwagiliaji ili 

kuwezesha skimu ya umwagiliaji kuwa endelevu 

vilevile kuwezesha skimu za wakulima wadogo 

kujiendesha zenyewe bila kutegemea ruzuku kutoka 

Serikalini.  

 

 

3.0 Umuhimu wa vyama vya Wamwagiliaji  

• Husaidia kukusanya nguvukazi, mitaji na mawazo 

katika kuendesha skimu za umwagiliaji kwa 

maendeleo yao; 

• Huwezesha Serikali na wahisani kuwatambua 

kisheriawamwagiliaji na kuwahudumia kwa urahisi 

mara baada ya kuanzishwa kwa chama na kusajiliwa;  

• nawawezesha wakulima kuchangia gharama za ujenzi, 

uendeshaji na matunzo ya miundombinu ya umwagili-

aji;  

• Kubadilishana ujuzi, uzoefu na teknolojia; 

• Kutafuta masoko ya mazao kwa pamoja; 

• Kurahisisha upatikanaji wa hati miliki za maji na 

ardhi; 

• Kujenga na kuimarisha mahusiano katika jamii, na ku-

tatua migogoro kwenye skimu; na 

• Kuongeza uwezo wa kuinua mitaji kwa haraka, kama 

vile kuchangiwa, kuchangisha na mikopo.  

 

4.0. UTARATIBU WA USAJILI WA VYAMA  

4.1 Usajili  

Usajili unafanyika  makao makuu ya Tume ya Taifa ya 

Umwagiliaji, Dodoma  

Ili kurahisisha suala la usajili na kuwapunguzia gharama 

wakulima kila wilaya inapaswa kuteua Mtaalam mmoja 

(Irrigators Organization facilitator) ili kuwa kiungo kati 

ya Tume, Mamlaka za serikali za mitaa na vyama husika 

katika kusaidia usajili wa vyama hivi. 

 4.2. Gharama za usajili: Gharama ya usajili kwa sasa ni 

Tshs. 175,000/= kama ifuatavyo:  

• Maombi ya Usajili Tshs15,000/=,  

• Usajili TShs.60,000/=.  

• Ada ya Mwaka Tshs.100,000/-.  

4.3 Mahitaji ya usajili  

Ili chama kiweze kusajiliwa kinatakiwa kuwasilisha 

kwa msajili nyaraka zifuatazo:  

• Nakala nne (4) za fomu maalum za maombi ya 

usajili (NIA.1)  

•  Nakala nne (4) za barua ya kuomba usajili,  

• Nakala nne (4) za katiba,  

• Nakala nne (4) za muhtasari wa kikao kili-

chopitisha Katiba,  

• Nakala nne (4) za wanachama waanzilishi,  

• Nakala nne (4) za wasifu (CV) wa viongozi na 

picha zao,  

• Nakala nne (4) za barua ya kuungwa mkono na 

mamlaka za serikali za Mtaa.  

 

5.0 UONGOZI WA VYAMA  

Uongozi utajumuisha kamati ya usimamizi na ka-

mati ndogo.  

5.1 Kamati ya usimamizi: Uongozi wa juu wa ni 

Kamati ya usimamizi yenye wajumbe wasiopungua 

5 na wasiozidi 9 waliochaguliwa miongoni mwa 

wanachama.  

5.2 Kamati ndogo muhimu katika vyama vya 

wamwagiliaji:  

Chama kinaweza kuwa na kamati nyingi kulingana 

na mahitaji yao. Kamati ndogo za msingi ambazo ni 

lazima ziwepo katika mfumo wa uongozi wa vikun-

di vya umwagiliaji ni:-  

• Kamati ndogo ya Utawala, Mipango na Fedha;  

• Kamati ndogo ya Kilimo na Mazingira;  

• Kamati ndogo ya Maji, Uendeshaji na Matunzo.  

• Kamati ya usuluhishi wa migogoro  


